Thời hạn làm lại chứng minh nhân dân

1. Như bạn trình diễn thì CMND của bạn bị mất thế cho nên, theo lao lý tại Điều 5 Nghị định 05/1999 / NĐ-CP ngày 3/2/1999 của nhà nước lao lý về chứng minh nhân dân thì bạn thuộc trường hợp phải làm thủ tục cấp lại CMND.
Cũng theo pháp luật tại Điều 6 của Nghị định này thì thủ tục đổi lại CMND như sau :
– Đơn trình diễn rõ nguyên do xin đổi chứng minh hoặc cấp lại có xác nhận của công an phường, xã, thị xã nơi ĐK hộ khẩu thường trú .

– Xuất trình hộ khẩu thường trú;

Xuất trình quyết định hành động biến hóa họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh ( nếu có ) ;
– Chụp ảnh ;
– In vân tay hai ngón trỏ ;
– Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân ;
– Nộp lại Chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có đổi khác nội dung theo pháp luật tại những điểm c, d, e Điều 5 Nghị định này .
Kể từ ngày nhận đủ sách vở hợp lệ và làm xong thủ tục theo pháp luật trên đây, cơ quan công an phải làm xong Chứng minh nhân dân cho công dân trong thời hạn sớm nhất, tối đa không quá 15 ngày ( ở thành phố, thị xã ), và 30 ngày ( ở địa phận khác ) .

Công dân được cấp lần đầu, đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân, phải nộp lệ phí theo quy định.

2. Về lệ phí :
– Cấp mới CMND : 5.000 đ / lần cấp so với những Q. ; 3.000 đ / lần cấp so với những huyện .
– Cấp đổi, cấp lại CMND : 6.000 đ / lần cấp so với những Q. ; 4.000 đ / lần cấp so với những huyện .
Riêng những đối tượng người tiêu dùng sau không phải nộp lệ phí :
– Bố, mẹ, vợ ( hoặc chồng ) của liệt sĩ, con dưới 18 tuổi của liệt sĩ .

– Thương binh, con dưới 18 tuổi của thương binh.

– Công dân hoàn thành xong nghĩa vụ và trách nhiệm quân sự chiến lược, nghĩa vụ và trách nhiệm công an quay trở lại khi ĐK hộ khẩu trở lại .
– Công dân thuộc xã, thị xã vùng cao theo lao lý của Ủy ban dân tộc bản địa .
Theo như những thông tin mà bạn trình diễn thì hành vi của cán bộ công an đó đã vi phạm những lao lý về ĐK và quản trị CMND, bạn hoàn toàn có thể có đơn đề xuất kiến nghị trực tiếp với cấp trên của anh ta để anh ta chịu mức xử phạt theo lao lý của đơn vị chức năng hoặc bạn hoàn toàn có thể tố cáo anh ta theo lao lý của Luật Khiếu nại, tố cáo .

Source: https://bem2.vn
Category: TỔNG HỢP

Rate this post

Để lại ý kiến của bạn:

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.